ต้นทุนโยเกิร์ตฟรุตสลัด

กระดานข่าวCategory: ปัญหาการทำขนมและอาหารต้นทุนโยเกิร์ตฟรุตสลัด
คุณ Kwan Guest asked 12 years ago

ต้นทุนโยเกิร์ตฟรุตสลัด

อยากทราบว่าตามสูตรโยเกิร์ตฟรุตสลัดของคุณส้มจะทำได้กี่ถ้วยค่ะ ?wondering
(ถ้วยขนาด 5-6 ออนซ์) และต้นทุนต่อถ้วยประมาณกี่บาทค่ะ สนใจที่จะทำเป็นอาชีพเสริมน่ะค่ะhi

1 Answers
facebook-profile-picture Staff answered 12 years ago

ตอบค่ะ

ไม่ได้นับค่ะ แต่ประมาณว่ามือหนักหรือเบาในการใส่มากกว่า
ต้นทุนต่อถ้วย ไม่ได้คำนวณเพราะไม่ได้ขายค่ะ คือทำทานเอง ทำแจก หรือตามสั่ง ซึ่งจะไม่ค่อยกำไรอะ เพราะชอบหนักมือ

การคำนวณต้นทุน ขึ้นกับวัตถุดิบค่ะ ส้มชอบใช้ดัชมิลล์ผลไม้รวม (เพราะคิดว่ามันหอมมากกเวลาใส่) ทำให้ต้นทุนสูงโดยใช่เหตุ หากไม่ใช่ช่วงลดราคานะจ๊ะ

อยากให้ลองทำทานเองก่อน แล้วลองดูว่าได้กี่แก้ว และให้คำนวณจากต้นทุนวัตถุดิบที่ซื้อมาค่ะ ว่าทั้งหมดเท่าไหร่ อย่าลืมค่าแก้ว ค่าไฟด้วย จากนั้นต้องการกำไรเท่าไหร่ ก็คำนวณเอาค่ะ (cost plus model)

ของส้มถ้ายิ่งใส่พวกสตรอเบอรี่ หรือองุ่นแดงไปด้วยก็เลยยิ่งสูงเหมือนกันค่ะ เลยไม่อยากคำนวณกลัวเห็นตัวเลขแล้วตกใจgiggle

กระดานข่าวCategory: ปัญหาการทำขนมและอาหารต้นทุนโยเกิร์ตฟรุตสลัด